
HALI YA NYUMBA NCHINI KABLA NA BAADA YA KUPATA UHURU 

Mara baada ya Uhuru serikali ilianzisha taasisi mbalimbali za mafunzo na 

Utafiti (Training and Building Research Institutions) kati ya mwaka 1971 – 

1979. Taasisi hizo ni pamoja na Building Research Unit (1971), Ardhi Institute 

(1972) na Centre for Housing Studies (1979). Kwa hiyo NHBRU ilianzishwa 

kama taasisi moja wapo ya kufanya utafiti na kutoa mafunzo kuhusu nyumba. 

Majukumu yalikuwa ni kutoa huduma za kiufundi kuhusiana na ujenzi wa 

nyumba kwa kuongeza utumiaji wa vifaa vya ujenzi vinavyopatikana katika 

maeneo ya ujenzi, mkazo ukiwa kuimarisha nyumba; kupunguza gharama za 

ujenzi; kujenga uwezo wa wananchi kujijengea nyumba zao; kutafiti vifaa vya 

ujenzi na teknolojia zake; kuboresha usanifu wa nyumba kwa kuzingatia mila 

na utamaduni wa Taifa letu na kupanga vyumba; kutoa machapisho ya vifaa 

vya ujenzi na mbinu za ujenzi; kuchambua uwezo wa wananchi kuhimili 

gharama/kifedha juu ya ujenzi na kusambaza matokeo ya tafiti hizo. 

Moja ya mahitaji muhimu na ya msingi kwa binadamu ni kuwa na nyumba ya 

kudumu na ya kuaminika. Anapokuwa na nyumba yake binafsi uzalishaji 

wake unaongezeka. Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya 

Ujenzi (NHBRA) unatoa mchango mahususi katika kukabili tatizo la uhaba wa 

nyumba nchini na kuwahamasisha wananchi katika kutumia matokeo ya 

utafiti wake, hasa katika mbinu za kupunguza gharama za ujenzi. Lengo hapa 

ni kutangaza na kusambaza matokeo ya utafiti ili yafike kwa walengwa na 

kumwezesha Mwananchi kujijengea nyumba bora na ya kudumu. 

Kiuhalisia hali ya nyumba na makazi kiujumla inaendelea kuimarika kabla na 

baada ya kupata uhuru. Kabla ya Uhuru wananchi wengi walikua wakiishi 

kwenye nyumba duni zikiwemo nyumba za tembe. Nyumba hizi nyingi zilikua 

zinakosa mahitaji muhimu kwa binadamu ikiwemo choo, madirisha 
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Lakini baada ya uhuru, Serikali ya Tanzania (kwa awamu zote) na Wananchi 

wote kwa ujumla wamejitahidi kuboresha hali ya nyumba na makazi kwa 

kutumia vifaa vyenye ubora kujenga nyumba za makazi. Serikali ya awamu ya 

kwanza ilijitahidi kwa kiwango kikubwa kuweza kubadilisha hali ya nyumba 

na makazi kiujumla kwa kuhakikisha kila mwananchi anapata nyumba yenye 

mahitaji muhimu yaliyokamilika. Juhudi hizi ziliendelezwa na Serikali zingine 

zilizofuata mpaka hii iliyopo madarakani. 
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